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RAIS SAMIA AFUNGA NJIA YA KUCHEPUSHA MAJI 
NA KUANZA UJAZAJI WA MAJI BWAWA LA JNHPP

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan akibonyeza Kitufe kuashiria 
Hatua ya Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza 
Ujazaji wa Maji kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme 
(Megawati 2115) la Julius Nyerere JNHPP kwenye Mto 

Rufiji Mkoani Pwani tarehe 22 Desemba, 2022.
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ALIYOSEMA RAIS WA JAMHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA, MHE. 

DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan akisalimiana na Rais  Mstaafu wa Awamu ya 
Pili, Mhe. Ali Hassan Mwinyi alipowasili katika Shughuli ya 
Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa Maji 
kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) 

kwenye Mto Rufiji mkoani Pwani 

Hili ni tukio muhimu la kihistoria na faraja nchini 
kwetu katika safari ya kukamilisha mradi wa bwawa 
la kuzalisha umeme la Julius Nyerere hatua kwa 
hatua, hii inatoa ujumbe duniani kuwa Tanzania 
inaweza kutekeleza mambo makubwa ya kuweza 
kubadilisha taswira ya nchi na ulimwengu pamoja 
na kuweka alama mpya katika ramani ya dunia.

Nawapongeza sana Wizara ya Nishati, TANESCO, 
Katibu Mkuu Kiongozi, kampuni, benki, TANAPA, 
TAWA, TFS, TANROADS, vyombo vya Ulinzi na 
Usalama, wadau wote wa maendeleo pamoja 
na wote wanaosaidiana nao kwa kazi nzuri ya 
usimamizi na utekelezaji inayoendelea kufanywa.

Mradi huu utatuletea umeme wa uhakika 
kwa ajili ya maendeleo endelevu na kutimiza 
ndoto iliyokuwepo tangu tumepata Uhuru, 
tunawashukuru wote walioshiriki kuleta fikra hii na 
walioshiriki katika utekelezaji wake.

Ujenzi wa Bwawa la Nyerere ni kazi kubwa yenye 
ubora na viwango vinavyotakiwa, safari ya ujenzi 
ilianza kipindi cha Mwalimu Nyerere na katika 
kipindi cha Awamu ya Tano cha Hayati John Pombe 
Magufuli ujenzi ulianza kutekelezwa, pamoja na 
mikiki mikiki iliyokuwepo kuhusu suala hili lakini 
kazi ilianza na kupelekea matunda tunayoyaona 
hivi leo.
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ALIYOSEMA RAIS WA JAMHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA, MHE. 

DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwapatia tuzo Marais Wastaafu, Mhe. Ali Hassan Mwinyi 
pamoja na Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete kutokana na mchango wao katika utekelezaji wa mradi wa umeme wa  Julius Nyerere (JNHPP) 

ambao utazalisha megawati 2115.

Naishukuru sana Serikali ya Misri kwa kuwa pamoja 
nasi, salaam zimfikie Rais wa Misri, Mhe. Abdel 
Fattah El-Sisi kwa ushirikiano mkubwa anaotupa 
kwa kuhakikisha mradi huu unatekelezwa ipasavyo. Mradi pia utasaidia katika kilimo cha uhakika cha 

umwagiliaji, utaimarisha na kufungua fursa nyingi 
za utalii katika eneo la Kusini mwa Tanzania hasa 
katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere na hivyo kutoa 
ajira za moja kwa moja na nyinginezo.

Mradi huu ni mojawapo ya miradi mikubwa barani 
Afrika, Watanzania tuna kila sababu ya kujivunia 
uwekezaji huu wenye faida nyingi zikiwemo za 
kuweka akiba kubwa ya maji na kuzalisha umeme 
hata kama mvua imepungua na kusaidia kudhibiti 
mafuriko ya mara kwa mara ya mto Rufiji.

Wakati napewa jukumu la kuongoza nchi hii mradi 
huu ulikuwa asilimia 37%, na leo namshukuru 
Mungu kuona umefikia 78.68%, natoa ahadi kwenu 
ndugu Watanzania kuwa nitausimamia mradi huu 
hadi ukamilike kama ulivyopangwa.

Kama tulivyojuzwa hapo awali, hadi sasa kazi 
imekamilika kwa asilimia 78.68%, kinachoendelea 
hivi sasa ni kufunga mitambo ya kufua umeme na 
vifaa vingine kabla hatujaenda kwenye majaribio 
ya kuiwasha.

Kupitia Bwawa hili, tumejenga daraja kubwa na 
bora kuiunganisha mikoa ya Kusini, kilichobakia 
ni barabara ambapo nawaelekeza Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi (TANROADS) kuandaa mradi wa 
ujenzi wa barabara kutoka Chalinze hadi Utete 
kupitia kwenye daraja hili, lengo ni kwamba watu 
wanaotoka Mtwara na Lindi kwenda Dodoma, 
Iringa au Arusha hatakuwa na haja ya kupitia Dar 
es Salaam hivyo njia hii itafupisha sana safari hizo.
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ALIYOSEMA RAIS WA JAMHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA, MHE. 

DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Naielekeza Wizara ya Uvuvi na Mifugo kuja na 
mipango mkakati ya ufugaji wa kisasa wa samaki 
ili tukuze uchumi wa watu wetu wa maeneo haya. Hakuna mkubwa mbele ya sheria, Wakuu wa 

Mikoa na Wilaya fanyeni kazi yenu bwawa hili 
lilindwe ipasavyo. Mto Ruaha Mkuu utachangia 
maji kwenye bwawa hili kwa 15%, Mto Kilombero 
utachangia 65%, Mto Luega utachangia 19%, hivyo 
watu wa maeneo hayo watunze mazingira ili kujaza 
bwawa la Nyerere.

Maji yanayopita hapa ni mengi sana, yanaweza 
kisaidia mahitaji ya maji safi na salama kwa mkoa 
wa Dar es Salaam na viunga vyake, namwelekeza 
Waziri wa Maji kwamba DAWASA iangalie namna 
ya kuyatumia maji haya na ujenzi wa bwawa hili 
utoe fursa ya kuanza mipango ya ujenzi wa kituo 
cha kupokelea maji katika eneo la Mloka ili maji 
hayo yaanze kutumika Dar es Salaam.

Naielekeza Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na 
Wizara ya Aridhi, TAMISEMI na mamlaka nyinginezo 
mkapime maeneo hayo kwa kuyaweka kwenye 
mashamba makubwa kwa ajili ya kufanya mnada 
wa uwazi kwa wawekezaji wa uhakika katika 
kilimo, pia kwa ajili ya wakulima wadogo wadogo 
yatakayokuwa na miundombinu ya umwagiliaji.

Manufaa ya bwawa hili katika nyanja zote 
yatawezekana kama tutatunza mazingira katika 
vyanzo na mabonde ya mito inayoleta maji hapa 
bwawani, tutunze mazingira maana huu mradi 
tumeujenga kwa gharama kubwa na kujinyima 
vitu vingi muhimu, hivyo tuutunze kufa na kupona.

Wananchi, wafanyabiashara na taasisi zote ambazo 
zinachepusha maji katika bonde la mto Rufiji 
wazuiwe

Siku chache zijazo tunasherehekea Siku Kuu ya 
Krismasi na Mwaka Mpya, nawatakia Wananchi 
wote heri nyingi na kuwaomba kuwa waangalifu ili 
tuwe na furaha.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akimsikiliza, Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba kuhusu 
Kituo cha Kusafirishia Umeme (Switchyard) katika Mradi wa kuzalisha 

umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) katika Mto Rufiji Mkoani Pwani.



6HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Januari 1 - 31, 2023

RAIS SAMIA AFUNGA NJIA YA KUCHEPUSHA MAJI 
NA KUANZA UJAZAJI WA MAJI BWAWA LA JNHPP

ALIYOSEMA SPIKA WA 
BUNGE LA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA, 
MHE. DKT. TULIA ACKSON

ALIYOSEMA WAZIRI WA NISHATI, 
MHE. JANUARY MAKAMBA

Leo inatengenezwa historia ya kuondoa tatizo la 
umeme nchini, hii ni suluhu ya kudumu. Niseme 
tu Rais Samia umefanya, unafanya na kuzidi, hivyo 
nakupongeza sana.

Nakushukuru Rais Samia kwa uongozi wako 
madhubuti katika nchi yetu kwani ushahidi wa 
uongozi wako, matokeo ya ustawi wa Watanzania 
unaonekana, pia amani, utulivu, umoja, upendo na 
mapatano vinaendelea kushamiri nchini.

Utekelezaji wa mradi huu haugusi tu kwenye eneo 
la kuleta suluhu ya kudumu kwa upatikanaji wa 
uhakika wa umeme lakini pia unagusa kwenye 
sekta nyingine muhimu ya upatikanaji wa uhakika 
wa maji kwa mikoa iliyopo karibu na bwawa hili.

Kwa mujibu wa mkataba, pale fedha zinapochelewa 
kulipwa kwa kila hatua huwa kuna adhabu, 
hatujawahi kuchelewa hata mara moja kufanya 
malipo ya mradi huu na hadi leo hii hatudaiwi 
fedha yoyote.

Kwa wingi wa maji haya, tunaamini tutakuwa na 
uhakika wa kupata chakula cha kutosha cha kulisha 
Taifa letu na dunia nzima kwani maji yatawasaidia 
wakulima kumwagilia mazao yao kwa uhakika.

Rais Samia ulipoingia madarakani mradi huu 
ulikuwa umefikia 37%, katika kipindi cha miezi 
20 ya uongozi wako, mradi huu umefikia 78%, 
tunakushukuru kwa kuusukuma kwa kasi mradi 
huu.

Wananchi pamoja na viongozi mbalimbali wakishuhudia Shughuli ya Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa Maji kwenye 
Bwawa la Kuzalisha Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) kwenye Mto Rufiji mkoani Pwani.
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ALIYOSEMA WAZIRI WA MAJI, 
NISHATI NA MADINI - ZANZIBAR, 
MHE. SHAIBU HASSAN KADUARA

ALIYOSEMA MKURUGENZI 
MTENDAJI WA SHIRIKA LA 

UMEME TANZANIA (TANESCO), 
MAHARAGE CHANDE

Na sisi ni sehemu ya watu tutakaonufaika 
na uzalishaji wa umeme huu, hivi karibuni 
tuliondoa changamoto ya muungano ambapo 
tumekubaliana kuuziana umeme kwa bei nafuu ya 
Shilingi 130 kwa Uniti moja.

Njia ya kwanza ya mradi huu ilikuwa ni njia 
ya kuchepusha maji ya mto, ujenzi wa njia ya 
mchepusho wa maji umefikia 97.97% na 3.2% 
iliyobaki kumalizika ni kazi ya kufunga lango kuu 
ya njia ya mchepusho wa maji itakayofanyika leo.

Tunaendelea kukushukuru na kukupongeza 
kwa kusimamia kwa dhati muungano wetu, 
tunawapongeza pia TANESCO kwa ushirikiano 
mkubwa na Shirika letu la Umeme la ZECO.

Njia ya kuchepusha maji ina urefu wa mita 703 na 
upana wa kipenyo cha mita 12, kwa upande wa 
ujenzi wa tuta kuu umefikia 89.51% huku 10.5% 
zilizobaki ni kumalizia mageti ili bwawa linapojaa 
mageti yafunguliwe maji yaweze kutoka.

 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akizungumza na wananchi wakati wa zoezi la Kufunga Njia ya 
Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa Maji kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme (Megawati 2115) la Julius Nyerere JNHPP kwenye Mto Rufiji 
Mkoani Pwani tarehe 22 Desemba, 2022.
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RAIS SAMIA AFUNGA NJIA YA KUCHEPUSHA MAJI 
NA KUANZA UJAZAJI WA MAJI BWAWA LA JNHPP

ALIYOSEMA MKURUGENZI MTENDAJI WA SHIRIKA LA UMEME 
TANZANIA (TANESCO), MAHARAGE CHANDE

Baadhi ya Watumishi wa Shirika la Umeme Tanzania( TANESCO), wakimsikiliza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan wakati wa zoezi la Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa Maji kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme 

(Megawati 2115) la Julius Nyerere JNHPP kwenye Mto Rufiji Mkoani Pwani tarehe 22 Desemba, 2022.

Ukuta una uwezo wa kuhifadhi maji lita bilioni 32, 
maji haya ni mengi zaidi ya maji yanayopatika ziwa 
Rukwa yakishajaa katika tuta. Huku maji yanayopita 
katika njia moja ya mashine ni takriban lita 225,000 
kwa sekunde.

Mradi huu unakadiriwa kutumia Shilingi trilioni 
6.5 ambazo ni fedha zetu zinazotokana na kodi 
za Watanzania ambapo mpaka kufikia Novemba, 
Serikali imemlipa Mkandarasi Shilingi trilioni 4.5 
sawa na 70% za mradi.

Usimikaji na ufungaji mitambo kwenye jengo la 
kufulia umeme umefikia 60.46%, ujenzi wa kituo 
cha kupokea na kusafirisha umeme umefikia 
97.20%.

Hadi kufikia mwezi Novemba, 2022, mradi huu 
umeajiri watu 12,275 ambapo kati ya walioajiriwa, 
Watanzania ni 11,164 sawa na 90.97%.

Ujenzi wa njia ya kupitisha umeme umefikia 80%, 
ujenzi wa daraja litakalounganisha mikoa ya kusini 
na kaskazini umefikia 96.87% na ujenzi wa nyumba 
za wafanyakazi umefikia 84.89%. 

Mradi huu umejengwa kwa kuzingatia mazingira 
kama miradi mingine ili usilete athari za mazingira. 
Ukuta uliojengwa kwenye mradi huu una matundu 
ambayo yatapitisha maji kidogo ili kuhakikisha 
viumbe na maisha nyuma ya ukuta yanaendelea.
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ALIYOSEMA MKUU WA 
MKOA WA PWANI, MHE. 
ABUBAKAR KUNENGE

ALIYOSEMA MKUU WA  MKOA WA 
MOROGORO,  MHE. FATMA MWASSA

Nishati ni muhimu sana kwa mkoa huu kwani ni 
mkoa wa uwekezaji na biashara, mkoa wa viwanda 
na kilimo, yote haya yanahitaji zaidi nishati ya 
umeme, maji na barabara n.k

Nawakaribisha wote mliojumuika hapa 
katika kuweka historia ya nchi yetu. Kipekee, 
tunakushukuru na kukupongeza Rais, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuendeleza kutekeleza 
kwa kasi kubwa mradi huu mkubwa wa bwawa 
la Julius Nyerere mpaka kufikia hatua hii ambapo 
utafunga njia ya mchepusho wa maji ya bwawa hili.

Bwawa hili lina fursa nyingi, sisi wakazi wa Pwani 
tumejipanga kuhakikisha ulinzi na usalama wa 
eneo hili unakuwa ni kipaumbele chetu pia 
tutalinda mazingira pamoja na vyanzo vya maji.

Mradi wa bwawa la Mwalimu Nyerere 
utakapokamilika, 93% ya umeme unaozalishwa 
nchini kote utakuwa unazalishwa Morogoro 
kupitia mabwawa ya Kihansi, Kidatu na JK Nyerere.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akionyesha jambo Marais wastaafu, Jakaya Kikwete na Alhaj Ally Hassan 
Mwinyi pamoja na viongozi wengine baada ya kubonyeza Kitufe kuashiria Hatua ya Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa 
Maji kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme (Megawati 2115) la Julius Nyerere JNHPP kwenye Mto Rufiji Mkoani Pwani tarehe 22 Desemba, 2022.
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RAIS SAMIA AFUNGA NJIA YA KUCHEPUSHA MAJI 
NA KUANZA UJAZAJI WA MAJI BWAWA LA JNHPP

ALIYOSEMA WAZIRI WA MAMBO YA NJE WA SERIKALI YA MISRI, MHE. 
SAMEH SHOUKRI

Naipongeza Serikali ya Tanzania kwa jitihada kubwa 
ambazo imezifanya kwa kuthubutu kuanzisha 
mradi huu, kwa sasa umefikia 78%, tukio hili la 
ujazaji wa maji ni hatua kubwa katika kufanikisha 
mradi huu.

Tanzania imewekeza jumla ya Dola za Marekani 
bilioni 2.9 kwa ajili ya kuzalisha umeme wa 
Megawati 2115, Mradi wa Kufua Umeme wa 
Bwawa la Julius Nyerere utabaki kuwa ni moja ya 
mradi mkubwa wa kimaendeleo katika bara letu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan akimsikiliza, Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba pamoja na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO),  Maharage Chande kuhusiana na jengo la Mitambo (Power House) kwenye 

madi wa umeme wa Julius Nyerere (MW 2115) la Julius Nyerere JNHPP katika Mto Rufiji

IMEANDALIWA NA IDARA YA HABARI - MAELEZO
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NA KUANZA UJAZAJI WA MAJI BWAWA LA JNHPP

Baadhi ya Watumishi wa Wizara ya Nishati, wakimsikiliza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan wakati wa 
zoezi la Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa Maji kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme (Megawati 2115) la Julius Nyerere 

JNHPP kwenye Mto Rufiji Mkoani Pwani tarehe 22 Desemba, 2022.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa katika picha ya pamoja na viongozi na watumishi wa Wizara ya 
Nishati,wakati wa zoezi la Kufunga Njia ya Kuchepusha Maji na Kuanza Ujazaji wa Maji kwenye Bwawa la Kuzalisha Umeme (Megawati 2115) la 

Julius Nyerere JNHPP kwenye Mto Rufiji Mkoani Pwani tarehe 22 Desemba, 2022.



Na Timotheo Mathayo, 
Dar es Salaam.

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe.January 
Makamba  

tarehe 8 Disemba, 2022 
amekutana na kufanya 
kikao na  Makamu 
wa Rais wa Kampuni 
ya Mafuta na Gesi ya 
Equinor ya Norway, 
Bi. Nina Koch jijini 

Dodoma ili kuzungumzia 
maandalizi ya Uwekezaji 
wa mradi wa kuchakata 
na kusindika gesi asilia 
(LNG). 

Waziri Makamba 
amesema anaridhishwa 
na hatua iliyofikiwa na 
kusisitiza kuwa anatarajia 
kuona mradi huu 
ukitekelezwa kwa wakati 
kama ilivyopangwa 
ambapo ili kuhakikisha 
mradi huo unatekelezwa 

kwa ufanisi mkubwa 
Bi. Koch  alisisitiza 
kuwa Equinor ipo 
tayari kutoa ushirikiano 
katika uanzishaji wa 
Ofisi Maalum ya Mradi 
wa Kuchakata na 
Kusindika Gesi asilia (LNG 
Project Office) ambayo 
itasimamia na kuratibu 
shughuli za mradi katika 
kipindi cha ujenzi na 
uendeshaji. 

Bi. Kochi amesema  

“kwa uzoefu wangu 
miradi kama hii, sio 
rahisi kukubalika moja 
kwa moja na pande 
zote yaani Kampuni na 
Uongozi wa Nchi. Lakini 
kwa mradi huu, uongozi 
wa kisiasa na wananchi 
wote wa Norway 
wanauunga mkono’’.

Kwa sasa timu za 
majadiliano za upande 
wa Serikali ya Tanzania 
na wawekezaji zipo 
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Makamu wa Rais wa Kampuni ya Mafuta na 
Gesi ya Equinor akutana na Waziri Makamba



katika hatua ya Uandishi 
(drafting) ya mikataba 
ya mwisho (final 
agreements) 

Katika ziara yake 
nchini, Bi. Koch 
alitembelea eneo 
utakapojengwa mradi 
huo wa kuchakata na 
kusindika gesi asilia 
(LNG)  mkoani Lindi. Bi 
Koch aliipongeza Serikali 
kwa kuchagua eneo la 
mradi karibu na kiwanja 
cha ndege, jambo 
ambalo litarahisisha 
usafiri wa wafanyakazi na 

vifaa mbalimbali wakati 
wa ujenzi na uendeshaji 
wa mradi. 

Pia Bi. Koch 
alitembelea Chuo cha 
VETA Lindi ambapo 
Kampuni zinazotarajiwa 
kuwekeza katika mradi 
wa LNG, zimekuwa 
zikitoa ufadhili wa vifaa 
vya kujifunzia.

 Alimueleza Waziri 
Makamba kuwa lengo la 
Kampuni ya Equinor ni 
kuendelea na kuvifadhili 
vyuo mbalimbali hasa 
vya mikoa ya Lindi na 

Mtwara ili kuwajengea 
uwezo kwa Watanzania 
waweze kushiriki 
kikamilifu katika ujenzi 
na uendeshaji wa mradi 
wa huo wenye thamani 
ya zaidi ya trilioni 70.

Katika kikao hicho 
Waziri Makamba 
aliambatana na 
Kamishna wa Mafuta 
na Gesi wa Wizara ya 
Nishati, Bw. Michael 
Mjinja pamoja na Mha. 
Charles Sangweni 
Mkurugenzi Mkuu wa 
PURA.

Kwa upande wa 
Equinor, Bi Koch 
aliongozana na Bw. 
Nizar Damree, Mkuu wa 
Kitengo cha Mkondo 
wa Juu Kimataifa, Bw. 
Nizar Damree Mkuu wa 
Kitengo cha Mkondo 
wa Juu Kimataifa, Bi. 
Unni Fjær Makamu wa 
Rais na Mkurugenzi 
Mkuu wa Equinor 
Tanzania  pamoja na Bi. 
Genevieve Kasanga, Afisa 
Mawasiliano Equinor 
Tanzania.
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Gesi ya Equinor akutana na Waziri Makamba
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Makamu wa Rais wa Kampuni ya Mafuta na 
Gesi ya Equinor akutana na Waziri Makamba

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akisalimiana na  Rais wa Kampuni ya Mafuta na Gesi ya Equinor ya Norway, Bi. Nina Koch jijini 
Dodoma walipokutana kuzungumzia maandalizi ya Uwekezaji wa mradi wa kuchakata na kusindika gesi asilia (LNG). 



Na Dorina G. Makaya – 
Dar-es-Salaam.

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba, 

tarehe 06  Desemba, 
2022, aliongoza ujumbe 
wa Mawaziri watatu wa 
Tanzania pamoja na 
wakuu wa vyombo vya 
ulinzi na usalama na 
viongozi waandamizi 
wa Serikali kukutana na 
ujumbe wa mawaziri 
watatu wa Zambia katika 
mkutano wa kujadili 

namna ya kuongeza ulinzi 
na usalama wa bomba 
la kusafirishia mafuta 
la TAZAMA (Tanzania 
Zambia Mafuta).

Mkutano huo 
uliofanyika jijini Dar-
es-salaam, ni matokeo 
ya kikao cha Rais wa 
Tanzania Mhe, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na Rais wa 
Zambia Mhe. Hakainde 
Hichilema ambapo marais 
hawa walikubaliana 
kuwa, mawaziri husika 
wa pande zote mbili 
wakutane ili kuhakikisha 
usalama wa bomba 

la Mafuta la TAZAMA 
unazingatiwa kufuatia 
mabadiliko ya matumizi 
ya bomba la TAZAMA 
kutoka kusafirisha mafuta 
ghafi hapo awali, ili 
kusafirisha mafuta ya 
dizeli. 

Mawaziri hao 
wametekeleza maagizo 
ya wakuu wa nchi hizo 
mbili ikiwa ni katika 
kuenzi maono ya Hayati 
baba wa Taifa Mwl. Julius 
Kambarage Nyerere 
na Rais wa kwanza wa 
Zambia Hayati Kenneth 
David Kaunda katika 

kudumisha mahusiano ya 
kindugu yenye lengo la 
kukuza uchumi wa nchi 
hizo mbili ikiwemo suala 
la bomba la TAZAMA na 
kukubaliana taratibu za 
namna ya kuimarisha 
ulinzi katika bomba la 
TAZAMA litakalosafirisha 
mafuta ya dizeli kutoka 
nchini kwenda katika taifa 
hilo jirani.

Akizungumza katika 
kikao hicho kilichofanyika 
katika ukumbi wa Hyatt 
Regency Hotel jijini Dar 
es Salaam, Mhe. January 
Makamba ameeleza kuwa 
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TANZANIA, ZAMBIA WAKUTANA 
KUJADILI USALAMA BOMBA LA MAFUTA

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akizungumza na Waandishi wa Habari (hawamo pichani) baada ya kumaliza mkutano wa 
Tanzania na Zambia wa kujadili usalama wa bomba la mafuta la TAZAMA uliofanyika jijini Dar es Salaam tareh  6 Desemba 2022. Kushoto 

kwake ni Waziri wa Mambo ya Ndani wa Zambia, Mhe. Jack Mwiimbu.



mara baada ya Serikali 
ya Zambia kubadilisha 
matumizi ya bomba hilo 
kutoka kusafirisha mafuta 
ghafi ili kusafirisha mafuta 
ya dizeli, bomba hilo kwa 
sasa litahitaji ulinzi zaidi 
ili kulinda usafirishwaji 
wa mafuta hayo suala 
lililopelekea umuhimu wa 
viongozi wa pande zote 
mbili kukutana na kujadili 
usalama wa bomba hilo.

“Kama 
mnavyofahamu, 
Tanzania na Zambia zina 
ushirikiano wa muda 
mrefu ulionzishwa na 
marais waasisi wa nchi 
hizi mbili, ambao pia 
unahusisha bomba la 

mafuta la TAZAMA. Huko 
nyuma bomba la TAZAMA 
lilikuwa linasafirisha 
mafuta ghafi. Hata hivyo, 
miaka  kadhaa iliyopita 
Serikali ya Zambia iliamua 
kubadilisha matumizi ya 
bomba hilo ili lisafirishe 
mafuta  ya dizeli”. Alieleza 
Waziri Makamba.

Alisema, uamuzi 
huo umepelekea haja 
ya kuimarisha usalama 
katika maeneo yote 
yanayopitiwa na bomba 
hilo ikihusisha pia 
wananchi wanaoishi jirani 
na bomba hilo pamoja 
na vyombo vya ulinzi na 
usalama vya nchi zote 
mbili. 

“Hii ni kutokana 
na thamani ya bidhaa 
itakayokuwa ikisafirishwa 
kupitia bomba hilo, 
kwa kuwa ukishaanza 
kusafirisha mafuta 
ya dizeli maana yake 
usalama wa bomba  
lenyewe unakuwa 
ni jambo kubwa la 
kuzingatiwa.

Hii ni kutokana na 
kuwa, suala la usalama 
katika mafuta ghafi 
lilikuwa si hatarishi sana 
kama tunavyokwenda 
kwenye kusafirisha 
mafuta ya dizeli. kwa hiyo 
sasa tukaamua Serikali 
zetu mbili kufanya uratibu 
wa usalama wa bomba ” 

Alisema Waziri Makamba”
Kwa upande wake 

Waziri wa Nishati wa 
Zambia  Mh. Peter 
Chibwe Kapala ameeleza 
kuwa, awali walikuwa 
wanasafirisha mafuta 
ghafi kutoka Tanzania 
kwenda Zambia ambako 
yanachakatwa. 

Alisema, gharama 
za uendeshaji zilikuwa 
kubwa na Serikali yao 
ilikuwa ikitumia ruzuku 
kubwa katika uendeshaji. 

Waziri huyo wa Nishati 
wa Zambia alieleza zaidi 
kuwa, sasa wamefanya 
mabadiliko ili bomba 
hilo litumike kusafirisha 
mafuta ambayo tayari 
yameshachakatwa ( 
Dizeli)  lakini pia ni wakati 
wa kufikiria ikiwezekana, 
waweze kujenga bomba 
la kusafirisha gesi 
kutoka Tanzania kwenda 
Zambia hali itakayosaidia 
kupunguza ukataji miti 
hovyo kwa ajili ya mkaa 
na kuni na kuwezesha 
kutunza mazingira.

Naye Waziri wa 
Ulinzi wa Zambia, 
Mhe. Ambrose Lufuma  
aliishukuru Serikali ya 
Tanzania kwa kuwa 
mwenyeji wa mkutano 
huo pamoja na timu 
ya ufundi kwa kufanya 
kazi nzuri ndani ya siku 
mbili walizokaa pamoja 
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TANZANIA, ZAMBIA WAKUTANA 
KUJADILI USALAMA BOMBA LA MAFUTA

Waziri wa Ulinzi wa Zambia Mhe. Ambrose Lufuma akizungumza na Waandishi wa Habari (hawamo 
pichani) baada ya kumaliza mkutano wa Tanzania na Zambia wa kujadili usalama wa bomba la 
mafuta la TAZAMA uliofanyika jijini Dar es Salaam tarehe  6 Desemba 2022. Kushoto kwake ni Waziri 

wa Mambo ya Ndani wa Zambia, Mhe. Jack Mwiimbu.



ambapo, wameweza kuja 
na mipango mbalimbali 
itakayotumika kulinda 
bomba hilo ikiwemo 
ufungaji wa kamera za 
CCTV, matumizi ya drones 
na kuweka askari kwa ajili 
ya ulinzi wakati wote.

“Sote tunafahamu 
kuwa bomba la TAZAMA 
lilikuwa linabeba mafuta 
ghafi ambayo yalikuwa 
hayavutii kama haya ya 
sasa ambayo yatakuwa 
yameshachakatwa. 
Hivyo, tunahitaji 

kulilinda bomba hili 
na  ndiyo maana tuko 
hapa kujaribu kuona 
jinsi tutakavyolilinda. 
Tumepokea mawazo 
mbalimbali  na 
tunaendelea 
kuzungumza juu ya 
kuongeza ulinzi,  ili 
kuwezesha kuwepo 
kwa usalama wa bomba 
masaa ishirini na nne.  
Tutaweka drones na 
kamera za ulinzi (CCTV 
camera) hii yote ni 
kulitunza na kulilinda 

bomba hili.”Alisema Mhe. 
Lufuma

Mkutano huo 
uliotanguliwa na 
mkutano wa Wataalam 
wa Nishati wa pande zote 
mbili, kwa upande wa 
Tanzania, ulihudhuriwa 
na Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Waziri wa 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, Waziri wa Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, wakuu 
wa vyombo vya Ulinzi 

na Usalama na viongozi 
waandamizi wa Serikali 
ambapo upande wa 
Zambia walishiriki Waziri 
wa Ulinzi, Mhe. Ambrose 
Lufuma, Waziri wa Nishati, 
Mhe. Peter Chibwe 
Kapala, Waziri wa Mambo 
ya ndani na Usalama 
wa Nchi, Mhe. Jacob, 
Jack Mwiimbu, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Nishati  pamoja viongozi 
waandamizi wa Serikali ya 
Zambia.
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TANZANIA, ZAMBIA WAKUTANA 
KUJADILI USALAMA BOMBA LA MAFUTA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba akimsikiliza kwa makini Katibu Mkuu wa Zambia Mha. Himba Cheelo (kushoto)
wakati wa  mkutano wa Tanzania na Zambia wa kujadili usalama wa bomba la mafuta la TAZAMA uliofanyika jijini Dar es Salaam tarehe 

5 na 6 Desemba 2022. 
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TANZANIA, ZAMBIA WAKUTANA 
KUJADILI USALAMA BOMBA LA MAFUTA

Mawaziri wa Tanzania na Zambia wakifuatilia mada kuhusu usalama wa bomba la mafuta wakati wa mkutano wa Tanzania na Zambia 
wa kujadili usalama wa bomba la mafuta la TAZAMA uliofanyika jijini Dar es Salaam tarehe  6 Desemba 2022. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba akizungumza wakati wa mkutano wa Tanzania na Zambia wa kujadili 
usalama wa bomba la mafuta la TAZAMA uliofanyika jijini Dar es Salaam tarehe 5 na 6 Desemba 2022. Kushoto kwake akifuatilia kwa 

makini  ni Katibu Mkuu wa Zambia Mha. Himba Cheelo.



Na Dorina G. Makaya – 
Dar-es-salaam

Vijiji vyote nchini 
vitakuwa 
vimefikiwa na 
umeme kabla ya 

mwaka 2025.
Kauli hiyo imetolewa 

na Waziri wa Nishati 
Mhe. January Makamba 
tarehe 19 Desemba, 
2022 kwa niaba ya 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 

alipokuwa akizungumza 
na Wakandarasi kwenye 
hafla ya kusaini mikataba 
ya ujenzi wa Mradi wa 
Peri Urban III kati ya 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) na wakandarasi 
iliyofanyika kwenye 
Ukumbi wa Mikutano wa 
Julius Nyerere jijini Dar-
es-salaam.

Waziri Makamba 
alisisitiza kuwa hiyo 
ni ahadi ya uhakika 
ya Serikali, kwa kuwa 

itahakikisha umeme 
unapelekwa katika 
maeneo yote ya 
uzalishaji mali, utoaji 
huduma za Afya, maji na 
viwanda vya mazao.

Alisema, mikataba 
hiyo yenye thamani ya 
shilingi bilioni 76.9 ni 
ya kupeleka umeme 
pembezoni mwa miji 
katika baadhi ya mikoa, 
kwa kuwa miji inapanuka 
na kuna maeneo yasiyo 
na nishati hiyo.

Aliahidi uongozi wa 
Wizara yake kujielekeza 
upya katika miradi ya 
REA, baada ya kubaini 
kusuasua kwa utekelezaji 
wa baadhi ya miradi hiyo 
ya umeme.

Alisema, katika 
maeneo mengi 
watu wamekuwa 
wakishuhudia 
wakandarasi wakisimika 
nguzo za umeme na 
kuondoka, wengine 
wakiweka nyaya na 
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VIJIJI VYOTE NCHINI KUFIKIWA NA 
UMEME KABLA YA MWAKA 2025

Viongozi wa Wizara ya Nishati wakimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa REA wakati wa hafla ya kusaini mikataba ya Mradi wa Peri Urban awamu ya 
tatu ambao utapeleka umeme kwenye maeneo 416 katika mikoa 8 ya Mtwara, Singida, Mbeya, Geita, Tabora , Kagera, Kigoma na Tanga yenye 

thamani ya shilingi bilioni 76.9 tarehe 19 Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam.
Kushoto kwa Waziri Makamba, ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato na kulia kwake ni Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mha. 

Felchesmi Mramba akifuatiwa na Naibu Katibu Mkuu Kheri Mahimbali.
Aliye katika Meza ya kuzungumzia, ni Mkurugenzi Mkuu wa REA Mha. Hassan Saidy



kuondoka huku wengine 
wakipima na kutoweka 
na ikichukua muda 
mrefu kukamilika.

Waziri Makamba 
alisema, Rais ametoa 
maelekezo mahsusi 
kwamba vijiji vyote 
hapa nchini vifikiwe 
na umeme kwa wakati 
hivyo kasi ya utekelezaji 
wa maelekezo ya Rais, 
ni lazima iongezeke na 
miradi ikamilike kwa 
wakati.

Alisema taarifa 
zilizowasilishwa kwenye 
Mkutano Mkuu wa 

Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) hivi karibuni 

Dodoma, kati ya 
mikoa 26  ya Tanzania 
Bara iliyopata fursa 
ya  kuchangia,19 
ilizungumzia umeme 
vijijini.

“Hatuwezi kuendelea 
hivi, lazima tubadilishe 
utaratibu wa kusimamia 
miradi hii. Haiwezekani, 
jambo linasua sua alafu 
wewe hubadilishi wala 
hushtuki kuhusu namna 
ya kulifanya tofauti. 
kuna mambo mengine 
tutafanya na  mengine 

tutaiachia bodi na 
Menejimenti waende 
wakakae na kuyatafakari 
namna  bora zaidi ya 
uharakishaji miradi ya 
kupeleka umeme vijijini. 
Alisema Waziri Makamba.

Alisema, miongoni 
mwa mambo 
yatakayofanywa na 
Serikali ni kuajiri 
waratibu  wa Miradi ya 
REA, vijana 130 katika 
kila Wilaya watakaoishi 
kwenye maeneo ya 
miradi.

Alieleza zaidi kuwa, 
kila wilaya itakuwa na 

mtu mahususi kwa kuwa 
REA haina watumishi 
kwenye mikoa na wilaya.  
Watapewa usafiri wa 
pikipiki, baiskeli, na bajaji 
na watatoa taarifa za 
maendeleo ya miradi 
wizarani na kwa viongozi 
wa maeneo ya miradi.

“Hivyo, iwapo 
mkandarasi atachelewa 
kuleta nyaya au nguzo 
tutajua siku hiyo hiyo 
hatutangoja mambo 
yaharibike.” Alifafanua 
Waziri Makamba.

Alisema, Wizara 
itaweka mfumo wa 
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VIJIJI VYOTE NCHINI KUFIKIWA NA 
UMEME KABLA YA MWAKA 2025

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akizungumza na 
wakandarasi wakati wa hafla ya kusaini mikataba ya Mradi wa Peri 
Urban awamu ya tatu ambao utapeleka umeme kwenye maeneo 
416 katika mikoa 8 ya Mtwara, Singida, Mbeya, Geita, Tabora , 
Kagera, Kigoma na Tanga yenye thamani ya shilingi bilioni 76.9 
tarehe 19 Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius 

Nyerere jijini Dar-es-salaam.

Mkurugenzi Mkuu wa REA Mha. Hassan Saidy akizungumza  na 
Wakandarasi wakati wa hafla ya kusaini mikataba ya Mradi wa Peri 
Urban awamu ya tatu ambao utapeleka umeme kwenye maeneo 
416 katika mikoa 8 ya Mtwara, Singida, Mbeya, Geita, Tabora , 
Kagera, Kigoma na Tanga yenye thamani ya shilingi bilioni 76.9 
tarehe 19 Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius 

Nyerere jijini Dar-es-salaam.



mawasiliano kati  ya 
waratibu na Wizara  ili 
Waziri, Naibu Waziri, 
Katibu Mkuu na Naibu 
Katibu Mkuu wapate 
taarifa ndani ya siku moja 
kujua nini kinaendelea 
kwenye mradi. 

Kutokana na hali hiyo, 
alisema, mkandarasi 
ambaye mpaka sasa 
amefikisha asilimia 
28 tu ya utekelezaji, 
hataruhusiwa kusaini 
mkataba mpya wa REA.

Alifahamisha pia 
kuwa, Wizara inaanza 
program ya kupeleka 
umeme vitongojini kwa 

kuwa Serikali imefikia 
asilimia 75 ya kufikisha 
umeme vijijini.

“Tunapeleka umeme 
kwenye visiwa, migodini, 
kwenye viwanda 
vidogo vidogo, kwenye 
maeneo ya uzalishaji wa 
mashambani, viwanda 
vidogo vya kusindika 
mazao, na tunazo fedha 
mahsusi kwa ajili ya kazi 
hiyo. Umeme tunaoutaka 
si wa kuwasha taa, bali ni 
wa kuhamasisha ukuaji 
wa uchumi, ujasiriamali 
vijijini. Ndipo thamani 
ya umeme itaonekana” 
alisema Waziri.

Aliitaka Menejimenti 
ya REA ikatafakari namna 
ya kufanya mabadiliko 
kwenye usimamizi wa 
kazi zake na kuja na kitu 
kiitwacho REA 2.0 yaani 
REA mpya. 

Pia, amewataka 
waratibu wa miradi ya 
REA katika kila mkoa na 
Wilaya kuweka mfumo 
wa mawasiliano ya moja 
kwa moja baina yao na 
makao Makuu ya Wizara 
kusimamia utekelezaji.

Wakati huo huo, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
alisema kulikuwa na 

changamoto kwenye 
utekelezaji wa baadhi 
ya miradi ya REA hivyo, 
hatua ya kuwa pamoja 
na wakandarasi na 
kuwasimamia itasaidia 
kuwezesha utekelezaji 
mzuri. 

Aliwataka 
wakandarasi kukamilisha 
miradi kwa wakati na 
kuwa na jukumu la 
kusimamia Mradi huo wa 
Peri Urban III ili kutimiza 
azma ya Serikali ya 
kuwafikishia wananchi 
wote umeme.
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VIJIJI VYOTE NCHINI KUFIKIWA NA 
UMEME KABLA YA MWAKA 2025

Viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati na REA wakifuatilia hotuba ya Waziri wa Nishati wakati wa Hafla ya kusaini mikataba ya 
Mradi wa Peri Urban awamu ya tatu ambao utapeleka umeme kwenye maeneo 416 katika mikoa 8 ya Mtwara, Singida, Mbeya, Geita, 
Tabora , Kagera, Kigoma na Tanga yenye thamani ya shilingi bilioni 76.9 tarehe 19 Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius 

Nyerere jijini Dar-es-salaam.



Na Dorina G. Makaya – 
Dar-es-salaam

Maeneo ya 
pembezoni 
mwa miji 
ambayo bado 

hayajaunganishiwa 
umeme na TANESCO  
yatanufaika na Mradi wa 
Peri Urban III.

Hayo yalielezwa na 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati Mhandisi 
Felchesmi Mramba 
kwenye hafla ya utiaji 
Saini wa mikataba ya 
ujenzi wa Mradi wa 
Peri Urban III kati ya 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) na wakandarasi 
iliyofanyika Desemba 19, 
2022 Dar-es-Salaam.

Mramba alisema, 
kwa miaka mingi kuna 

maeneo ya pembezoni 
mwa miji yenye 
maendeleo mazuri, 
nyumba nzuri na yenye 
wateja wenye uwezo wa 
kutumia umeme, lakini 
kwa sababu mbalimbali, 
TANESCO haijayafikia.

Alisema, hiyo si kwa 
sababu TANESCO haioni 
haja ya kupeleka umeme 
maeneo hayo, bali ni 
kutokana na ukweli 
kuwa, majukumu yake ni 
mengi  na yanakwenda 
kwa hatua.

“Mradi huu, unasaidia 
kufikishia umeme 
wateja wale ambao kwa 
kiasi kikubwa wapo 
tayari kupokea umeme 
lakini  miundombinu ya 
umeme haijafika maeneo 
hayo.

Mradi wa Peri Urban 

III unaokwenda hatua 
kwa hatua, naamini  ni 
jibu la kuweza kufikisha 
umeme katika maeneo 
hayo.” Alisema Mha. 
Mramba aliyepata huko 

nyuma kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika hilo.

Alisema, nia ya 
uongozi wa Wizara ni 
kuona kuwa kazi hii 
inafanyika kwa kasi 
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MAENEO AMBAYO HAJAFIKIWA NA TANESCO 
KUNEEMEKA NA MRADI WA PERI URBAN

Wakandarasi wa Kampuni ya DIEYNEM CO LTD Mkurugenzi Mkuu Maulid Ngaiwa  wa pili kushoto na Katibu wa Kampuni hiyo Novatus 
Lyimo, wakishuhudia wakati Mkurugenzi Mkuu REA Mha. Hassan Saidy akisaini Mkataba na kampuni hiyo katika hafla ya kusaini mikataba 
ya Mradi wa Peri Urban awamu ya tatu kwa wakandarasi mbalimbali walioshinda zabuni ambao utapeleka umeme kwenye maeneo 416 
katika mikoa 8 ya Mtwara, Singida, Mbeya, Geita, Tabora , Kagera, Kigoma na Tanga yenye thamani ya shilingi bilioni 76.9 tarehe 19 

Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba wakati 
wa Hafla ya kusaini mikataba ya ujenzi wa Mradi wa Peri Urban III 
kati ya Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na wakandarasi iliyofanyika 
tarehe 19 Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius 

Nyerere jijini Dar-es-salaam 



kubwa kwa sababu 
miundombinu ipo na 
kazi ya wakandarasi ni 
kufanya mwendelezo wa 
kuwafikia wateja.

Alisema, ni matarajio 
ya Wizara kuwa, kazi hiyo 
itafanyika kwa haraka, 
lakini pia kwa ubora 
na umakini mkubwa, 
ili wateja wapate 
umeme katika viwango 
vinavyokubalika.

Aliwataka 
wakandarasi hao 
kukamilisha miradi hiyo 
kwa wakati, kwa ubora 
na kwa kukidhi matarajio 
na malengo ya miradi 
ilipokuwa inaanzishwa.

Awali, akizungumza 
na wakandarasi hao, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) Mha. Hassan Saidy, 
aliwataka wakandarasi 
kutumia hekima na 
ushirikishaji wananchi na 
viongozi wao ili kuepuka 

malalamiko yasiyo 
ya lazima wakati wa 
utekelezaji wa mradi.

Aliwataka 
wakandarasi hao 
kushusha vifaa katika 
maeneo husika ya mradi 
ili kuepuka usumbufu 
wa kuwa na mvutano na 
wananchi kutokana na 
wakandarasi kuvishusha 
maeneo kusiko na 
mradi na kisha kutaka 
kuvihamishia eneo la 
mradi. 

Kwa niaba ya 
wakandarasi waliosaini 
mikataba hiyo, Mrisho 
Masoud wa Kampuni 
ya OK Electrical and 
Electonics Services LTD, 
alimhakikishia Waziri 
wa Nishati, January 
Makamba, aliyekuwa 
mgeni rasmi katika hafla 
hiyo kuwa, watatekeleza 
miradi hiyo kwa ufanisi 
huku wakitambua kuwa 
hana mzaha katika kazi.
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MAENEO AMBAYO HAJAFIKIWA NA TANESCO 
KUNEEMEKA NA MRADI WA PERI URBAN

Wakandarasi wa Mradi wa Peri Urban awamu ya tatu wakifuatilia kwa 
makini hotuba ya Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba ( Hayumo 
Pichani) wakati wa hafla ya kusaini mikataba ya Mradi wa Peri Urban 
awamu ya tatu ambao utapeleka umeme kwenye maeneo 416 katika 
mikoa 8 ya Mtwara, Singida, Mbeya, Geita, Tabora , Kagera, Kigoma na 
Tanga yenye thamani ya shilingi bilioni 76.9 tarehe 19 Desemba, 2022 

kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kulia) akiteta jambo na 
Naibu Waziri wa Nishati Wakili Stephen Byabato wakati wa Hafla 
ya kusaini mikataba ya ujenzi wa Mradi wa Peri Urban III kati ya 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na wakandarasi iliyofanyika tarehe 
19 Desemba, 2022 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Julius Nyerere 

jijini Dar-es-salaam

Mradi wa Peri Urban 
awamu ya tatu utapeleka 
umeme kwenye maeneo 
416 katika mikoa 8 ya 
Mtwara, Singida, Mbeya, 
Geita, Tabora , Kagera, 
Kigoma na Tanga.

Pia  utahusisha ujenzi 
wa njia za msongo  wa 

kati wa umeme zenye 
urefu wa kilometa  447, 
njia za msongo mdogo 
wa umeme za urefu wa 
kilometa1020, kufunga 
transforma 417 na 
kuunganisha wateja wa 
awali 22,105 kwa shilingi 
bilioni 76.9.
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